Banghay-Aralin
sa Filipino 7
I.
Layunin
a. Nailalahad ang mga elemento ng
alamat
b. Napagsusunud-sunod ang mga
pangyayari sa alamat
c. Naipapakita ang pagpapahalaga sa mga
katutubong panitikan tulad ng alamat
II.
Paksang-Aralin
A. Panitikan sa Panahon ng Katutubo:
Alamat ng Saging
B. K-12 Teacher’s Guide Filipino Grade
7, PB2Aa, PB2Ab, PB2Ac
C. sipi ng alamat, larawan, chart,
graphic organizers
D. Pagpapahalaga sa Katutubong Panitikan
III.
Pamamaraan
A.
Panimulang Gawain
1. Pagganyak
Magpakita
ng mga larawan ng mga napapanahong kwento ng pag-ibig (halimbawa: Aldub, Jadine
o Kathniel).
Itanong:
Kilala niyo ba ang mga nasa larawan?
Ano
ang kanilang kwento?
Paano/Saan
niyo nalaman ang kani-kanilang kwento?
B.
Panlinang na Gawain (4As)
1.
Mga Gawain (Activity)
a. Paglalahad ng Aralin
Ipaliwanag sa mga mag-aaral na ang mga
katutubong Pilipino ay may mga kani-kaniyang kwento ng pag-ibig at ilan sa mga
ito ay nailalahad sa mga alamat.
b. Pag-alis ng Sagabal
Pagtapat-tapatin
ang mga salitang nasa Hanay A sa Hanay B.
A
|
B
|
1. nasambit
2. nakikipagtagpo
3. binunot
4. inilibing
|
a) nakikipagkita
b) ibinaon
c) nakikipagkita
d) kinuha
|
c. Pagbasa nang Tahimik
Ipabasa
sa mga mag-aaral ang “Alamat ng Saging”.
Ipaalala
ang batayan ng tahimik na pagbasa.
2.
Pagsusuri (Analysis)
a. Pangkatang Gawain
Hatiin
ang klase sa apat na pangkat. Bawat pangkat ay may kani-kaniyang gawaing batay
sa Multiple Intelligence
Pangkat
|
Gawain
|
1
|
(Verbal-Linguistic)
Paggawa
ng PLOT (Pamagat, Lugar, Oras, Tauhan)
|
2
|
(Logical-Mathematical)
Pagsunud-sunod
ng pangyayari gamit ang Time Sequence Pattern Organizer
|
3
|
(Visual-Spatial)
Pagbuo
ng sariling wakas sa pamamagitan ng isang poster
|
4
|
(Musical-Rhythmic)
Pag-awit
ng kantang maaring iugnay sa nabasang alamat
|
3.
Paghahalaw at Pagahahambing (Abstraction and Comparison)
Gamit
ang Venn diagram, ipakita ang pagkakahalintulad at pagkakaiba ng katutubong
kwento ng pag-ibig sa alamat at makabagong kwento ng pag-ibig sa telebisyon.
4.
Paglalapat (Application)
Itanong:
Kung kayo si Juana, susuway ba kayo sa utos ng iyong ama? Oo o
hindi?
Dapat bang tularan sina Juana at Aging? Ipaliwanag
ang iyong sagot.
C.
Paglalahat
Pagpapahalaga:
Itanong: Anong aral ang inyong
natutunan mula sa alamat?
Sa tinging ba ninyo ay mahalaga ang mga
alamat? Bakit?
IV.
Ebalwasyon
Iguhit ang kung ang pangyayari ay naganap
sa alamat at kung hindi.
1. Si Mang Pedro ang ama ni Juana na
tutol sa pag-iibigan ng magkasintahan.
2. Si Aging ang lalaking iniibig ni
Juana.
3. Dinalaw ng binata si Juana at siya ay
pinatuloy sa bah-takotay ng dalaga.
4. Naduwag si Aging nang makita niya
ang ama ni Juana.
5. Tumubo ang isang halaman mula sa
buhok ni Juana.
V.
Kasunduan
Magtanong
sa mga magulang o nakatatanda tungkol sa mga alamat na kanilang nalalaman ditto
sa Iloilo. Isulat sa isang buong papel at ibahagi ito sa klse.
Inihanda ni:
JAYLORD S. LOSABIA
Teacher III
A. Bonifacio Integrated School
More FILIPINO LESSON PLANS (I-Click lang po ang link):