Banghay Aralin sa Filipino
I.
Layunin:
a)
Nakikilala
ang mga pandiwa sa talata
b)
Nakapagbibigay
ng sariling halimbawa ng pandiwa at nagagamit ito sa sariling pangungusap.
c)
Naisasabuhay
ang pagtulong sa kapwa
II.
Paksang Aralin:
a)
“
Pandiwa”
b)
Batayang
Aklat sa Filipino I Pahina 97-99
c)
Larawan,
Tsart
d)
Pagtulong
sa Nangangailangan
III.
Pamamaraan:
A. Pangganyak:
·
Magpakita
ng larawan ng mga taong nangangailangan ng tulong.
Itanong:
Ano ang inyong nakikita sa larawan?
Ano ang inyong nararamdaman habang tinitingnan ang larawan?
Ano
ang inyong gagawing kung makadaupang-palad ninyo ang mga tao sa larawan? Paano
ninyo sila tutulungan?
B. Paglalahad
ng Aralin:
·
Hayaan
ang mga mag-aaral na basahin nang tahimik ang parabulang “Ang Mabuting
Samaritano” (Lukas 10: 25-37).
May
isang taong nanlalakbay buhat sa Jerusalem patungong Jericho.
Hinarang siya ng mga tulisan, kinuha pati damit sa katawan, binugbog at halos
patay na nang iwan. Nagkataong dumaan doon ang isang saserdote at pagkakita sa
taong nakahandusay, siya'y lumihs at nagpatuloy sa kanyang lakad. Dumaan din
ang isang Levita, ngunit tiningnan lamang niya ito at nagpatuloy ng kanyamg
lakad. Ngunit may isang Samaritanong naglalakbay na napadaan doo. Nakita niya
ang hinarang at siya nahabag. Lumapit siya,
binuhusan ng langis at alak ang mga sugat nito at tinalian. Saka isinakay ang
tao sa kanyang sinasakyang hayop, dinala sa bahay-panuluyan, at inalagaan doon.
Kinabukasan, dumukot siya ng dalawang denaryo, ibinigay sa may-ari ng
bahay-panuluyan at sinabi,
"Alagaan mo siya, at kung magkano man ang kakulangan niyan, babayaran ko sa aking pagbabalik."
Pagkatapos
basahin, talakayin sa klase ang mga sumusunod na tanong”
1.
Ano
ang ginawa sa manlalakbay?
2.
Sinu-sino
ang mga taong nakakita sa kanya? Ano ang ginawa nila?
3.
Ano
ang ginawa ng Samaritano nang makita niya ang sugatang manlalakbay?
4.
Kung
kayo ang Samaritano, tutulungan ninyo rin ba ang manlalakbay? Bakit?
5.
Anong
mensahe ang napapaloob sa parabula?
C. Pagpapaliwanag:
Pagtuunan
nang pansin ang mga salitang may salungguhit. Ilista ito sa pisara at ipabasa
sa klase.
Itanong:
Anong bahagi ng pananalita ang mga salitang may salungguhit?
D. Paghahalimbawa:
Ipaliwanag
ang tungkol sa pandiwa. Magbigay ng ilang halimbawa ng pandiwa sa klase at gamitin
ito sa pangungusap. Pagkatapos, tumawag ng mga mag-aaral upang magbigay ng kanilang sariling
halimbawa at ipagamit ito sa
pangungusap.
Halimbawa:
1.
Nagdadasal
2.
Tumutulong
3.
Nagsimba
4.
Iniibig
5.
Nagbibigay
E.
Gawain
Gamit
ang mga larawan na nasa pisara, hayaan ang mga mag-aaral na gumawa ng mga pangungusap
na may pandiwa.
F. Paglalahat:
Ano ang
pandiwa?
Ano ang
inilalahad ng mga salitang ito?
IV.
Ebalwasyon:
Panuto: Kopyahin at Sagutin. Bilugan ang mga pandiwang
ginamit sa mga pangungusap.
1.
“Mapalad
ang mga gumagawa ng paraan para sa kapayapaan, sapagkat sila’y ituturing na mga
anak ng Diyos.
2.
Humingi
ng paumanhin ang anak sa kanyang nagdurusang ina.
3.
At
nagtanong si Jesus, "Sa palagay mo, sino kaya sa tatlo ang naging tunay na
kapwa ng taong hinarang ng mga tulisan?"
4.
Magdaraos
ng misa ang pari para sa kaligtasan ng mga biktima ng baha.
5.
"Ang
taong tumulong sa kanya," tugon ng abogado. Kaya’t sinabi sa kanya ni
Jesus, "Sige ganoon din ang iyong gawin."
V.
Takdang - Aralin:
Gumawa ng
hindi bababa sa sampung pangungusap na ginagamitan ng mga pandiwa. Isulat ang mga
ito sa isang buong papel.
No comments:
Post a Comment