Banghay-Aralin
sa Filipino 6
I. Layunin
a.
Nakasusulat ng isang maikling reaksyon tungkol sa napapanahong paksa
b.
Naipapahayag ang saloobin sa kapwa mag-aaral
c.
Naibabangit ang mga paraan sa pangangalaga ng kapiligiran
II. Paksang-Aralin
A.
Pagsulat ng Reaksyon
B.
BEC Handbook in Filipino pp. 42-48; Landas ng Pagbasa p. 152
C.
batayang aklat, larawan, flashcard
D.
Pangangalaga ng kapaligiran
III. Pamaraan
A. Panimulang Gawain
1.
Pagganyak/Balik-Aral
Mini-Game:
Pangkatin ang klase sa lalake at babae. Paunahan ang dalawang grupo sa pagtukoy
sa mga salitang nasa flashcard kung ang mga ito ay salitang may kaugnay sa
pandama o damdamin.
1.
matamis
2.
nakakatakot
3.
taas
4.
berde
5.
kaguluhan
6.
tuwa
7.
gitara
8.
masalimuoyt
9.
mainit
10.
pagkagulat
B. Panlinang na Gawain
1. Mga Gawain (Activity)
a.
Paglalahad ng Aralin
Itanong: May pakinabang ba ng
basura? Bakit meron? Bakit wala?
b.
Pag-alis ng Sagabal
Hayaan ang mga mag-aaral na alamin
ang kahulugan ng mga sumusunod na salita:
1. bio-gas
2. anaerobic
3. generator
4. planta
5. polusyon
c.
Pagbasa nang Tahimik
Ipabasa sa mga mag-aaral ang akdang
“Pakinabang sa Basura p. 152.
Ipaalala ang batayan ng wastong
tahimik na pagbasa.
d.
Talasalitaan
Ihanay
ang Hanay A sa Hanay B upang matukoy ang kahulugan ngmga salita.
A
|
B
|
1.
bio-gas
|
a.
isang lugar kung saan ipinoproseso ang mga panggatong upang gawing enerhiya
|
2.
planta
|
b.
isang uri ng panggatong na nanggaling sa mga nabubulok na bagay tulad ng
gulay, prutas, dumi at iba pa
|
3.
generator
|
c.
pagdumi ng paligid dulot ng kapabayaan ng tao
|
4.
anaerobic
|
d.
mga mikrobyong nabubuhay kahit walang hangin
|
5.
polusyon
|
e.
ginagamit upang makagawa ng kuryente galling sa panggatong
|
2. Pagsusuri (Analysis)
Talakayin:
a. Paano nagging kapaki-pakinabang
ang basura ayon sa binasang seleksyon?
b. Ano ang tinatawag na bio-gas?
c. Paano nagkakaroon ng bio-gas?
d. Saan-saan nagagamit ang bio-gas?
e. Anu-ano ang mga naitulong ng
paggamit ng bio-gas sa kompanya ni G. Maramba?
3. Paghahalaw at Paghahambing
(Abstraction and Comparison)
Magpakita nga dalawang larawan:
isang malinis at isang maruming kapaligiran.
Itanong: Alin sa larawan ang nais
niyong mamuhay?
Anu-ano ang epekto ng polusyo o pagkawasak ng
kapaligiran?
4. Paglalapat (Application)
Pangkatang-Gawain: (Photo
Analysis)
Pangkatin
ang mga mag-aaral sa limang grupo. Bawat grupo ay may isang larawan na magiging
paksa ng talakayan at pagbibigay reaksyon ng mga miyembro.
Pangkat I- Polusyon
Pangkat II- Kahirapan
Pangkat III- Kriminalidaad
Pangkat IV- Droga
Pangkat V- Edukasyon
Ang
napiling taga-ulat ang maglalahad sa klase ng reaksyon ng bawat grupo.
5. Paglalahat (Generalization)
Bilang mag-aaral, anu-ano ang maari
mong gawin upang makatulong sa pagsugpo ng mga suliranin sa ating kapaligiran?
IV. Pagtataya
Sumulat ng isang talata na may di
bababa sa limang pangungusap tungkol sa mga sumusumnod na paksa. Pumili lamang
ng isa.
a. Yolanda
b.
Selfie
c.
Climate Change
d. Pope
Francis
V. Takdang-Aralin
Manuod ng balita sa telebisyon o
magbasa ng isang pahayagan. Isulat ang pamagat ng balita at sumulat ng reaksyon
na di bababa sa limang pangungusap. Isulat ito sa kalahating pad paper.
No comments:
Post a Comment